HỘI ĐỒNG HƯƠNG THIỆU HÓA - THANH HÓA
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

HỘI ĐỒNG HƯƠNG THIỆU HÓA - THANH HÓA

CHÀO MỪNG BẠN GHÉ THĂM DIỄN ĐÀN CỦA HỘI ĐỒNG HƯƠNG THIỆU HÓA

Trang chủ  Trang ChínhTrang Chính  PortalPortal  GalleryGallery  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  [THPT Thiệu Hóa][THPT Thiệu Hóa]  [THPT Dương Đình Nghệ][THPT Dương Đình Nghệ]  THPT Nguyễn Quán NhoTHPT Nguyễn Quán Nho  ĐH Lâm NghiệpĐH Lâm Nghiệp  [youtube][youtube]  [Facebook][Facebook]  24h.com.vn24h.com.vn  mp3.zing.vnmp3.zing.vn  truongxua.vntruongxua.vn  Lý Lịch  Đăng NhậpĐăng Nhập  Đăng kýĐăng ký  
Cảm ơn bạn đã ghé thăm diễn đàn ! Chúc bạn có những phút giây vui vẻ !

Giới trẻ quá thiếu kỹ năng sống?

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Thành viên 4 sao
Thành viên 4 sao
Admin

Tâm Trạng : Vui
Lớp (ở đaih học ,cao đẳng, trung cấp) : 55A-KTXDCT
Trường THPT : Thiệu Hóa
Sở thích : đọc sách
Ngày sinh : 26/11/1992
Nghề nghiệp : Sinh viên
Câu trích dẫn ưa thích : Đừng quên hy vọng, sự hy vọng cho bạn sức mạnh để tồn tại ngay khi bạn đang bị bỏ rơi.

Giới trẻ quá thiếu kỹ năng sống? Empty
Bài gửiTiêu đề: Giới trẻ quá thiếu kỹ năng sống?   Giới trẻ quá thiếu kỹ năng sống? EmptyWed Jan 30, 2013 9:58 am

Dạo này báo chí nói rất nhiều về vấn đề giới trẻ đang gặp rất nhiều rắc rối trong cuộc sống và có những hành động nông nổi. Bạn có hay đọc báo không?

Còn tôi, tôi không phải là người hay theo dõi thông tin trên các phương tiện truyền thông, nhưng cũng hay hóng hớt chuyện phiếm từ bạn bè. Dĩ nhiên là những tin tức được đề cập đến luôn mang tính chất “hot”, thời sự, giải trí…Hôm qua tôi vô tình nghe được những câu chuyện từ một người bạn. Câu chuyện về chủ đề “những hành động xốc nổi của giới trẻ”.
Những năm gần đây, số người trong độ tuổi vị thành niên tự tử, bỏ nhà đi, ăn chơi phá phách, sống thử…ngày càng tăng. Thậm chí, chuyện đó đã quen thuộc đến nỗi nó giống như “chuyện thường ngày ở huyện”, và chúng ta không còn tròn mắt ngạc nhiên khi nghe những tin tức tương tự nữa. Cách đây vài năm, hễ nghe nói có em học sinh tự tử, hay cầm đầu băng đảng trộm cướp, đánh đập nhau, đe dọa cả thầy cô…, chúng ta đều phẫn nộ, phản ứng mạnh trước những thông tin đó.
Giới trẻ quá thiếu kỹ năng sống? Gioi-tre-thieu-ky-nang-song

Vào thời buổi ngày nay, mọi chuyện đã khác.
Còn nhớ cách đây không lâu, vụ sát thủ vị thành niên Lê Văn Luyện gây kinh hoàng cho cả xã hội vì những tình tiết dã man và rùng rợn mà một người chưa đủ 18 tuổi gây ra. Thế nhưng, sau đó, hàng loạt tội ác kiểu như Lê Văn Luyện tiếp tục xảy ra, kiểu như: con giết mẹ, hiếp dâm trẻ em sau, giết người cướp của…khiến chúng ta đã bớt ngỡ ngàng, bớt phẫn nộ. Chúng ta vẫn phẫn nộ, nhưng cái ngạc nhiên đã không còn. Thay vào đó, chúng ta lo ngại. Và sợ hãi cho một thế hệ trẻ thoái hóa, biến chất.

Bên cạnh đó là có một bộ phận các em con ngoan trò giỏi nhưng cả ngày chỉ biết học và học, theo yêu cầu của cha mẹ. Các em sống có ích cảm xúc, tự thu mình và không giao tiếp với ai. Đùng một ngày nào đó, lại có thông tin một em ngoan hiền như thế bỏ nhà đi hoặc tìm cách đến với cái chết.

Bạn ở độ tuổi bao nhiêu? Dù bạn ở độ tuổi nào, tôi đoán chắc bạn cũng lên án gay gắt về những “hành động xốc nổi” đó. Chúng ta cũng hiểu một điều rằng, vì nhiều nguyên nhân, như bị bạn bè rủ rê, gặp chuyện không hay trong cuộc sống nên nghĩ quẩn, gia đình ít quan tâm, hoàn cảnh xô đẩy…khiến cho giới trẻ – vốn đang trong quá trình hình thành nhân cách, dễ bị sa vào lối sống lệch lạc và méo mó.

Nguồn gốc của những vấn đề này là thiếu lý tưởng sống, thiếu một chỗ dựa vững vàng ở gia đình, không có người dẫn dắt, bảo ban, gặp chuyện rắc rối không thể giải quyết…

Có phải kỹ năng sống của giới trẻ hiện nay quá kém?

Kỹ năng sống, thật nực cười, đáng lẽ chúng ta phải nên được trang bị từ lúc còn ấu thơ, nay khi chúng ta lớn lên, vấp ngã, sai lầm, yếu đuối…xã hội, gia đình mới lo ngại con em mình không có kỹ năng sống.

Các báo nói rất nhiều về việc thiếu kỹ năng sống ở giới trẻ, gia đình lo ngại, các bậc cha mẹ chau mày cho con cái của mình. Thế nhưng người bạn trẻ, chính các bạn, các bạn có ý thức được điều này không? Rất tiếc, nhiều số liệu nghiên cứu cho thấy rằng, nhận thức về kỹ năng sống ở giới trẻ hết sức ít ỏi, một số không ít bạn không biết kỹ năng sống nghĩa là gì.

Người ta nói rằng, tuổi trẻ là tuổi đẹp nhất của đời người, khi con người ta đầy ước mơ, hoài bão và nghị lực sống, thế nhưng điều đó đang có vẻ không đúng khi chúng ta nhìn vào cả một thế hệ đang có quá nhiều vấn đề. Giới trẻ lại được cho là thiếu bản lĩnh hơn cả thế hệ cha ông.

Nếu bạn cảm thấy cuộc sống của mình không “ổn”, bạn không có niềm vui sống và động lực tiến về tương lai, bạn đang thiếu đi kỹ năng sống đấy. Chưa là muộn nếu bạn muốn thay đổi. Trước hết là nhận thức. Nhận thức thay đổi, bạn mới có động lực để thay đổi hành vi và thói quen, và sau đó là cuộc sống của bạn. Lại đáng buồn: không phải ai cũng dễ thay đổi nhận thức.

Cần thời gian. Phương pháp. Tài liệu hướng dẫn – người chỉ đường sáng suốt. Quyết tâm. Và cả sự kiên trì nữa. Đó là những gì bạn cần có khi chuẩn bị hành trang vào đời.

Bạn có biết mình cần phải làm gì không?

Chúc may mắn trên hành trình của mình!
https://thieuhoavfu.forumvi.com

Giới trẻ quá thiếu kỹ năng sống?
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Các kỹ năng mềm cần thiết để thành đạt trên thế giới
» giới thiệu miss vfu 2012
» Truong thcs thieu minh.thieu hoa.thanh hoa
» Gây ấn tượng-Kỹ năng dành cho bạn trẻ
» Sự lười biếng xã hội: khi nhóm không tốt cho năng suất lao động